Luật an phước
0904.223.779

Luật sư Biên

Luật sư Biên Luật sư Biên

ĐT: 0904.223.779

Hôn nhân gia đình

THỦ TỤC THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

( 2017-11-18)

Sau khi vợ chồng ly hôn, để bảo vệ quyền lợi mọi mặt của con, pháp luật quy định một bên (bố hoặc mẹ) có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con. Vậy thành phần hồ sơ, trình tự thực hiện thủ tục này như thế nào?

Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn là một thủ tục tố tụng được Bộ luật Tố tụng dân sự, Luật Hôn nhân và Gia đình quy định. Đây là thủ tục khá phức tạp, nhìn cả từ phía người tiến hành tố tụng và người tham gia tố tụng. Luật An Phước xin giới thiệu các khía cạnh cơ bản của thủ tục này để các bạn có nhu cầu tham khảo:  

1. Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Điều 84Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức (bao gồm: người thân thích, cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em hoặc hội liên hiệp phụ nữ), là các cá nhân, tổ chức có quyền yêu cầu Tòa ánquyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Điều kiện để thay đổi quyền trực tiếp nuôi con:

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau:

- Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

- Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Trình tự yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con được thực hiện thông qua các bước sau:

- Người yêu cầu nộp đơn và các tài liện liên quan tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú;

- Sau khi nhận đơn cùng hồ sơ hợp lệ, Tòa án ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho người yêu cầu;

- Tòa án tiến hành thụ lý giải quyết yêu cầu sau khi nhận được biên lai thu tiền tạm ứng án phí của Chi Cục thi hành án.

4. Hồ sơ yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm:

- Đơn yêu cầu/Đơn khởi kiện;

- Bản án ly hôn hoặc Quyết định công nhận thuận tình ly hôn;

- Giấy khai sinh của con;

- Văn bản thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con nếu yêu cầu dựa trên sự thỏa thuận của bố, mẹ;

- Tài liệu chứng minh người đang trực tiếp nuôi con không đủ khả năng nuôi dưỡng trong trường hợp yêu cầu không dựa trên sự thỏa thuận của bố, mẹ

- Nguồn chứng cứ chứng minh người yêu cầu có đủ khả năng về vật chất, tinh thần để bảo đảm lợi ích tốt nhất cho con.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật An Phước. Trường hợp cần tư vấn cụ thể hoặc sử dụng dịch vụ, xin vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ AN PHƯỚC

Tại Hà Nội: P.408, Đơn nguyên 1, Tòa nhà F4, đường Trung Kính, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội;

Tại Hải Dương: Số 148 Bùi Thị Xuân, Thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương;

 Điện thoại: 02203.848.49/ 0973.716.999/ 043.202.7979;

 Email: luatsuanphuoc@gmail.com

      CHI NHÁNH VĂN PHÒNG LUẬT SƯ AN PHƯỚC
Địa chỉ: P.408, đơn nguyên 1, Tòa nhà F4 (Nhà Xinh), đường Trung Kính, quận Cầu Giấy, TP.Hà Nội
             ĐT: +84.4.3202.7979   hoặc +84.422.255.266   Email: anphuoclaw@gmail.com
 
 
Gửi yêu cầu dịch vụ